)
€. PPRA

Public Procurement Regulatory Authority
MAMLAKA YA UDHIBITI WA UNUNUZI WA UMMA

(PPRA)

MWONGOZO WA UNUNUZI KWA KUTUMIA
FEDHA ZA MFUKO WA KUCHOCHEA MAENDELEO YA JIMBO

FEBRUARI, 2025

Tarehe ya kuanza kutumika: 4 Februari, 2025




MWONGOZO WA UNUNUZI KWA KUTUMIA FEDHA ZA MFUKO WA

KUCHOCHEA MAENDELEO YA JIMBO

Imeidhinishwa na Cheo

Bodi ya Wakurugenzi Mkurugenzi Mkuu

Sahihi

Tarehe
3 Februari, 2025

Issued by:

Director General,

Public Procurement Regulatory Authority,
Tambukareli Dodoma,

3 Ununuzi Street,

P. O. Box 2865,

41104 Dodoma,

TANZANIA

Email Address: dg@ppra.go.tz
Phone: +255 (0) 26 296 3854
Website: https://www.ppra.go.tz

MWONGOZO WA MFUKO WA JIMBO :




YALIYOMO

ORODHA YA VIFUPISHO ... iv
TAARIFA ZA UDHIBITI WA NYARAKA ...t v
SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI ......ccooiiiiiiiiiieeeeeeeee e, 1
UBANGUIIZI .o 1
SEHEMU YA PILL VIFUNGU VYA AWALI .....oooiiiiiiieeeee e, 1
JINA 1@ MWONGOZO ... 1
Kusudi [a MWONGOZO NUU .......ooiiiiiiiiiii e 1
Matumizi ya MWONGOZO .........oouiiiiiiiie e 2
- 2
SEHEMU YA TATU: MISINGI YA JUMLA ... e 4
Manufaa ya MFUKO..........c.oooiiiii e 4
Sifa za Wazabuni ...........ocooiiii e, 4
SEHEMU YA NNE: MPANGO WA UNUNUZI ..........ccooveiiiieieeaeee . e, 5
Maandalizi ya Mpango wa Mwaka wa UNUNUZi..................coomeieeeiiieeeeeeeeee 5
Ushirikishwaji wa jamii ya Halmashauri husika katika zabuni...........ccccccccccovvveen... 6
SEHEMU YA SITA: UTARATIBU WA UNUNUZI ..........oooiiiiiiiiieieeeeeeeeeeeeeeeeee 6
INTTE Z8) LITVEIPYEIZI s s s a5 i immmn mmn mmsimmmcs e s o s s s s’ 558 I S5 S 6
Nyaraka za Zabuni Zitakazotumika ..................ooouiii e 7
Matumizi ya Mfumo wa NeST ... 7
Mwaliko Wa Zabuni.............oooii e 7
Tathmini Na Ut0@]i TUZO ..o 7
Utatuzi Wa MIgOGOrO. ......uuiiieiiiecee e 8
DRamMan@.........coooiiiiie e 8
Matumizi ya Rasilimali za ndani................coocoo i 8
SEHEMU YA VII: MAPITIO YA MWONGOZO........ooooiiiiiiieeeeee oo 9
Mapitio ya MWONGOZO.......ccooiiiiiiiiiiii e 9
JEDWALL L et 10

MWONGOZO WA MFUKO WA JIMBO |



NeST
SuUuU
KUU

ORODHA YA VIFUPISHO

National Electronic Procurement System of Tanzania
Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410

Kanuni za Ununuzi wa Umma, Tangazo Na. 518 la
Mwaka 2024

MWONGOZO WA MFUKO WA JIMBO



TAARIFA ZA UDHIBITI WA NYARAKA

Jina la Nyaraka;

Mwongozo wa Ununuzi kwa Kutumia Fedha za
Mfuko wa Jimbo, 2025

Toleo

Toleo la Kwanza, Januari 2025

Namba ya Nyaraka

PPRA/PSCD/MPS/25/13

Jukumu

Menejimenti, Taasisi Nunuzi, Makundi Maalum na

Wazabuni

Imeandaliwa na

Menejimenti

Idhini, Toleo la Kwanza

Bodi, Januari 2025

Taasisi Nunuzi, Wazabuni, Makundi Maalum na

Matumizi B _

Menejimenti

Kusudi kuu la Mwongozo huu ni kutoa utaratibu wa
Kusudi ununuzi kwa kutumia Fedha za kuchochea

maendeleo ya Jimbo.

Ni sehemu ya

Miongozo ya Ununuzi wa Umma

Nyaraka Nyingine

zinazohusishwa

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na Kanuni

za Ununuzi wa Umma wa Mwaka 2023

Usambazaji

Bodi, Menejimenti, Taasisi Nunuzi, Makundi Maalum,

Wazabuni na Afisa Masuuli
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SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI

Utangulizi

11 Kwa mujibu wa Kifungu cha 10(f) na 130 cha Sheria
ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 Mamlaka ya
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) imepewa
jukumu la kutoa miongozo kwa ajili ya utekelezaji

bora wa malengo au majukumu chini ya Sheria hii.

1.2 Kwa mujibu wa Kifungu cha 15 (1) cha Sheria ya
Mfuko wa Jimbo Sura ya 96 (Kama ilivyofanyiwa
marejeo mwaka 2020) ununuzi wa bidhaa, huduma
na kazi za ujenzi kwa kutumia fedha za Mfuko wa
Jimbo utatekelezwa kwa kuzingatia masharti ya Sheria

ya Ununuzi wa Umma, Sura Na. 410.

1.3 Kufuatia mabhitaji ya kisheria yaliyotajwa hapo juu,
Mamlaka inatoa Mwongozo huu kwa ununuzi wote
utakaotekelezwa kwa kutumia Fedha za Mfuko wa

Jimbo.

SEHEMU YA PILI: VIFUNGU VYA AWALI

Jina la Mwongozo

Mwongozo huu utajulikana kama Mwongozo wa Ununuzi
kwa kutumia Fedha za kuchochea maendeleo ya
Jimbo wa Mwaka 2025.

Kusudi la

Mwongozo huu

3.1 Kusudi kuu la Mwongozo huu ni kutoa utaratibu wa
ununuzi kwa kutumia Fedha za kuchochea

maendeleo ya Jimbo.

3. 2 Kusudi Maalum la Mwongozo huu ni:

a) Kurahisisha uelewa wa utaratibu wa kusimamia
ununuzi kwa kutumia Fedha za kuchochea
maendeleo ya Jimbo; na

b) Kuziwezesha Halmashauri kuzingatia matakwa

ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 410 na




sheria ya Mfuko wa Jimbo Sura ya 96.

Matumizi ya

Mwongozo

4.1 Mwongozo huu utatumika katika kila jimbo ndani ya

Halmashauri pale linapotumia fedha za Mfuko wa

kuchochea maendeleo ya Jimbo.

Tafsiri

Katika Mwongozo huu, isipokuwa pale muktadha

utakapohitaji vinginevyo: -

“Afisa masuuli” maana yake ni afisa wa umma
aliyeteuliwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya
Fedha za Umma au afisa wa umma aliyeteuliwa kwa
sheria nyingine yoyote kusimamia fungu au ruzuku
na kuwajibika kwa fedha zote zilizotumika kutoka

katika fungu hilo au ruzuku;

‘Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa
Ununuzi wa Umma iliyoanzishwa chini ya kifungu

cha 8 cha sheria ya ununuzi wa umma Sura ya 410;

‘Kamati” maana yake ni Kamati ya Mfuko wa

Kuchochea Maendeleo ya Jimbo

“Jamii” maana yake ni wakazi wanaoishi ndani ya

Halmashauri husika;

“Mzabuni” kwa madhumuni ya mwongozo huu
maana yake ni makundi ya kijamii, makundi maalum
na wazabuni walio ndani ya Halmashauri
wanaoshiriki au wanaokusudia kushiriki kwenye
mchakato wa ununuzi kwa lengo la kuwasilisha
zabuni kwa ajili ya kuingia mkataba na Hamlashauri;

“Mkataba wa ununuzi” maana yake ni leseni, kibali
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au idhini nyingine iliyotolewa na taasisi ya umma au
makubaliano yaliyoingiwa baina ya taasisi ya umma
na muuzaji wa bidhaa, mkandarasi, au mshauri
elekezi yanayotokana na utaratibu wa ununuzi kwa
ajili ya ujenzi au kazi nyingine zinazohusiana na
ujenzi au kwa ajili ya uuzaji wa bidhaa zozote au

utoaji wa huduma;

“Taratibu za ununuzi” maana yake ni taratibu
zinazopaswa kuzingatiwa na taasisi nunuzi au
mamlaka yoyote ya kutoa idhini inapojihusisha katika

ununuzi;

“Mchakato wa ununuzi” maana yake ni hatua
zinazofuatana katika mzunguko wa ununuzi
zinazojumuisha kupanga, kuchagua utaratibu, hatua
za kuomba ofa kutoka kwa wazabuni, kupima na
kutathmini ofa hizo, utoaji wa tuzo ya mkataba na

usimamizi wa mkataba;

‘Kanuni” maana yake ni Kanuni za Ununuzi wa
Umma, (TS.Na. 518) la 2024 kama ilivyorekebishwa;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Ununuzi wa
Umma, Sura 410 na Sheria ya Mfuko wa Jimbo Sura
ya 96,

"Kundi Maalum" ni muunganiko wa watu wenye nia
ya pamoja ya kushiriki katika ununuzi wa umma
kama kikundi cha wanawake, vijana, wazee na watu

wenye ulemavu;

“Ununuzi” maana yake ni kununua, kupanga,
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kukodisha, kununua kwa kukodisha au kupata
bidhaa, kazi za ujenzi au huduma yeyote kwa taasisi
nunuzi na inajumuisha kazi zote =zinazohusisha
upatikanaji wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
ikijumuisha kutambua na kuandaa mahitaji, uchaguzi
na mwaliko wa wazabuni, maandalizi ya mikataba,

tuzo na usimamizi wa mikataba;:

SEHEMU YA TATU: MISINGI YA JUMLA

Manufaa ya Mfuko

6.1 Mwongozo unaweka misingi ya utekelezwaji wa
sheria, kanuni na taratibu zitakazozingatiwa ili kutoa

mchango unaokusudiwa katika Taifa;

6. 2 Halmashauri zitahakikisha kuwa fedha za Mfuko wa
kuchochea maendeleo vya JimtSo zinalenga
kuwanufaisha wananchi wa jimbo husika ndani ya
Halmashauri;

6. 3 Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha zinapotangaza
zabuni zinaweka kipaumbele kwa wazabuni walio

ndani ya jimbo la Halmashauri husika kwanza.

Sifa za Wazabuni

Kwa madhumuni ya kufuzu kushiriki katika michakato ya
ununuzi wa umma kwa kutumia fedha za Mfuko wa
kuchochea maendeleo ya Jimbo, makundi ya kijamii,
makundi maalum na wazabuni walio ndani ya jimbo la
Halmashauri wanaokusudia kushiriki katika ununuzi wa

umma watapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

A: Makundi ya Kijamii / Maalum

(@) Kuwa wanafanya shughuli zao ndani ya jimbo la
Halmashauri husika;
(b) Wamesajiliwa na kutambuliwa na taasisi inayosimamia

makundi maalumu husika;
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(c) Wameingizwa katika rejesta maalumu ya Mamlaka
baada ya kuwasilishwa na taasisi inayosimamia
makundi maalumu husika;

(d) Yana angalau asilimia sabini ya uanachama wa
wanachama wanaounda kundi hilo na linaongozwa
kwa asilimia mia moja na kundi maalumu husika; na

(e) Lina sifa muhimu, uwezo, rasilimali za kutosha, vifaa
na miundombinu ya kuuza bidhaa, kazi za ujenzi na
huduma zinazotarajiwa kununuliwa.

() Kwa madhumuni ya Mwongozo huu, watakuwa ni
watanzania wazawa kwa asilimia mia moja na wakazi

wa jimbo la Halmashauri husika.

B: Wazabuni

(a) Wawe wanafanya shughuli zao ndani ya jimbo la

®

Halmashauri husika;
(b) Wawe wamesajiliwa kwenye mfumo wa NeST na kuwa
na sifa zote za usajili kwa zabuni wanazotaka kushiriki;
(c) Kwa madhumuni ya Mwongozo huu, watakuwa ni
watanzania wazawa kwa asilimia mia moja na wakazi

wa jimbo la Halmashauri husika.

SEHEMU YA NNE: MPANGO WA UNUNUZI

Maandalizi ya
Mpango wa
Mwaka wa

Ununuzi

8.1Miradi yote iliyoidhinishwa na Kamati itajumuishwa
kwenye mpango wa ununuzi wa mwaka wa

halmashauri husika

8.2Pale ambapo miradi iliyoidhinishwa na Kamati
haijajumuishwa kwenye mpango wa ununuzi
uliodhinishwa, idhini ya afisa masuuli itatolewa kwa
kujumuisha mahitaji hayo kwenye mpango wa ununuzi
au kuwasilisha maombi ya idhini kwa ununuzi

mahususi ambao haujajumuishwa kwenye mpango wa
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[N

ununuzi.

9. Ushirikishwaji wa | 9.1. Kwa mujibu wa Kifungu cha 19 (1) cha Sheria ya Mfuko
jamii ya wa fedha za kuchochea maendeleo ya Jimbo, Sura Na.
Halmashauri 96, miradi yote au ununuzi wote chini ya Sheria ya Mfuko
husika katika wa fedha za kuchochea maendeleo ya Jimbo
Zakun: itatekelezwa kwa misingi ya ushirikishwaji wa jamii ili

faida zitakazopatikana na ununuzi huo ziwanufaishe
wanajamii wengi wa Halmashauri husika.

9.2. Halmashauri  zinaweza  kuandaa zabuni vya
vifaa/bidhaa, kazi za ujenzi au huduma katika loti ili
kuhakikisha ushiriki mkubwa wa wazabuni kwenye
zabuni ndani ya jimbo. :

SEHEMU YA SITA: UTARATIBU WA UNUNUZI

10. | Njia za Ununuzi 10.1. Njia za ununuzi zitakazotumika chini ya Mwongozo

huu zitajumuisha:

a) Njia ya Ushindani wa zabuni ndani ya Wilaya
au Jimbo husika;

b) Njia ya ununuzi uliozuiiwa kwa wazabuni
wachache;

c) Njia ya ununuzi wa thamani ndogo usiotumia
fedha taslimu;

d) Njia ya ununuzi wa thamani ndogo unaotumia
fedha taslimu;

e) Njia ya ununuzi ya Kotesheni Shindani; na

f)  Njia ya ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja.

10.2. Uchaguzi wa njia utategemea thamani na mazingira

ya ununuzi unaotarajiwa kufanyika;
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10.3. Uchaguzi wa njia utazingatia vigezo vya matumizi
ya njia husika vilivyoainishwa katika Kanuni za

Ununuzi wa Umma

Tuzo

11. | Nyaraka za Zabuni | Halmashauri zitatumia nyaraka sanifu za zabuni
Zitakazotumika zinazopatikana kwenye Mfumo wa Kielektroniki wa

Ununuzi wa Umma.

12. | Matumizi ya Halmashauri zitatumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi
Mfumo wa NeST | wa Umma (NeST) katika ununuzi unaotumia Fedha za

Mfuko wa kuchochea maendeleo wa Jimbo.

13. | Mwaliko wa 13.1  Mwaliko wa zabuni zinazotumia fedha za Mfuko wa
Zabuni kuchochea maendeleo ya Jimbo utatolewa kwa
wazabuni  waliosajiliwa kwenye Mfumo wa

Kielektroniki wa Ununuzi Umma (NeST).

13.2 Wazabuni watakaoalikwa katika zabuni zilizotolewa
na Halmashauri kwa kutumia fedha za Mfuko wa
kuchochea maendeleo ya Jimbo watatoka kwenye
jimbo husika ndani ya halmashauri.

13.3 Pale ambapo Halmashauri imekosa wazabuni au
hajaipokea zabuni au haijapata mzabuni mwenye
sifa kutoka kwa wazabuni ndani ya jimbo, kwa idhini
ya Kamati, zabuni husika itatangazwa upya kwa
wazabuni waliopo kwenye majimbo mengine ndani
ya halmashauri au mkoa ilipo Halmashauri.

14. | Tathmini na utoaji | 14.1 Tathmini ya zabuni katika ununuzi unaotumia fedha za

Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo itafanyika
kwa kuzingatia miongozo ya Tathmini ya zabuni

iliyotolewa na Mamlaka.
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14.2

14.3

Kwa mujibu wa kifungu cha 15 (2) cha Sheria ya Mfuko
wa fedha za kuchochea maendeleo ya Jimbo, kabla ya
utoaji wa tuzo ya mkataba, Afisa masuuli atawasilisha
kwenye Kamati, mapendekezo ya tuzo ya mkataba
inayotakiwa kutolewa kwa ajili ya kupata ridhaa ya
Kamati hiyo.

Ridhaa itakayotolewa na Kamati itatolewa katika fomu

iliyoainishwa katika Jedwali la Mwongozo huu.

19,

Utatuzi wa

migogoro

Endapo kutatokea migogoro au kutoelewana baina ya

Afisa

masuuli na Kamati, Afisa masuuli atawasilisha suala

hilo kwa Mamlaka kwa ajili ya maelekezo.

16.

Dhamana

16.1.

16.2.

16.3.

Aina ya dhamana ya zabuni itakéyotumika kwa
ununuzi unaohusisha Mfuko wa Jimbo itakuwa ni

Tamko la Dhamana la Zabuni.

Kabla ya kuingia mkataba wa ununuzi na
Halmashauri, wazabuni watawasilisha Tamko la
Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba kwa mikataba
ya kazi za ujenzi yenye thamani isiyozidi shilingi
millioni mia tano na kwa mikataba ya huduma na
bidhaa yenye thamani isiyozidi shilingi milioni mia

mbili;

Wazabuni watawasilisha dhamana ya utekelezaji wa
mkataba ikiwa katika muundo wa dhamana ya benki
au bima kwa mkataba unaozidi thamani
iliyoainishwa katika kifungu cha 16.2 cha Mwongozo

huu.

17

Matumizi ya

Rasilimali za

17.1.

Halmashauri inaweza kutekeleza mradi wa ujenzi

kwa utaratibbu wa Matumizi ya Rasilimali za Ndani
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ndani

(Force Account) endapo Halmashauri ina wataalam

na vifaa vya kutekeleza kazi hiyo ya ujenzi.

17.2. Utekelezaji wa mradi kwa utaratibu wa Matumizi ya
Rasilimali za Ndani utazingatia Mwongozo wa
utekelezaji miradi kwa utaratibu wa Matumizi ya
Rasilimali za Ndani wa mwaka 2025 uliotolewa na

Mamlaka.

SEHEMU YA VII: MAPITIO YA MWONGOZO

18.

Mapitio ya

Mwongozo

Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka
mitatu au pale itakapohitajika.
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JEDWALLI

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA MAENDELEO YA MFUKO WA

KIKAO No.

t JIMBO

[Taasisi nunuzi aininisha kikao hiki cha ngapi] cha [Mwaka wa fedha]

[Tarehe, Mwezi na Mwakal]

Dhumuni la kikao: [weka jina/maelezo ya mradi]

1.0 UTANGULIZI

1.1

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetenga fedha kwa ajili
ya mfuko wa maendeleo wa Jimbo la halmashauri ya [weka jina la PE]
kwa ajili ya [Mwaka wa fedha] Inakusudiwa kuwa sehemu ya fedha hizi
zitatumika kulipia malipo yanayostahiki chini ya Mkataba wa [weka jina la

mradi na Namba ya Mkataba/Zabuni].

2.0 MAELEZO YA UNUNUZI

21

2.2

Kamati imepokea maombi ya kuidhinisha ununuzi/michakato ya ununuzi
[Maelezo yanaweza kujumuisha michakato yote iliyofanywa kabla ya
kutafuta idhini hii. Eleza kama nukuu/zabuni ziliitwa, tathmini iliyofanywa
n.k kulingana na maendeleo yaliyofikiva. Unaweza kuingiza jedwali ili
kufupisha maelezo yako inapohitajika. Ambatisha hati yoyote ili kuhifadhi

nakala ya maelezo yako]

Kamati ya maendeleo ya Mfuko wa Jimbo la [Taja jina la halmashauri]
kimepokea mahitaji kutoka kwa [weka jina la idara ya mtumiaji] kuomba
idhini ya ununuzi wa [weka jina la mradi]. Maelezo ya mahitaiji

yamefupishwa hapa chini:-

S/N | Maelezo ya hudumalltem | Jina la mzabuni Kiasi

Description]
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2.3 Kwa kuzingatia maombi yaliyowasilishwa, kamati haina pingamizi au

inapingamizi kwa kutolewa kwa tuzo ya mkataba.

Mwenyekiti wa kamati

Kamati ya maendeleo ya mfuko wa jimbo la halmashauri [taja jina la halmashauri]

[Tarehe]
S/IN | Jina Cheo Nimekubali/Sijakubali | Sahihi Tarehe
1 Mwenyekiti
2 Mjumbe
3 Mjumbe
4 Mjumbe
5 Mjumbe )
6 Mjumbe
7 Mjumbe
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